วันที่ 11 ธันวาคม 2565 นายกสมาคมหุ่นยนไทย ผศ.ดร.กาญจนพันธุ์ สุขวิชชัย ได้เข้าร่วมเพื่อเป็นผู้มอบรางวัล ในงานแข่งขัน World Robot Games (WRG) 2022 ซึ่งสมาคมหุ่นยนต์ไทยมีการเข้าไปทำการสนับสนุนเป็นสปอนเซอร์ โดย WRG 2022 นั้นเป็นรายการแข่งหุ่นยนต์ระดับนานาชาติ ที่เริ่มมีจุดเริ่มต้นในปี ค.ศ. 2015 (พ.ศ. 2558) ประกอบไปด้วยประเภทการแข่งขัน 10 ประเภท ประกอบด้วย Innovative robot – Incredible Machine, Innovative robot – Smart Logistic Robotics, Rescue Challenge, Football 4×4 Robot, One Minute Game, Ball Fighting Vision Robot, Ball Fighting Robot, Programmable Line Tracing Robot, iBEAM Line Tracing ซึ่งผู้ที่เข้ามาแข่งขันนั้นประกอบไปด้วยตั้งแต่ระดับชั้น ประถมศึกษาไปจนถึงระดับอุดมศึกษา โดยในงานมีการเข้าร่วมจากผู้เข้าแข่งขันในหลายสัญชาติ ทั้งไทย ไต้หวัน อินโดเนเซีย ฟิลิปปินส์ นับเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี และรวมถึงการพัฒนาชุมชนของเยาวชนที่มีความสนใจในด้านของหุ่นยนต์ให้เกิดการพัฒนาและแข่งขันในงานระดับนานาชาติอีกด้วย
![](http://trs.or.th/wp-content/uploads/2023/01/reward-giving-1-1.jpeg)
![](http://trs.or.th/wp-content/uploads/2023/01/reward-giving-2-1.jpeg)
![This image has an empty alt attribute; its file name is sponsor-1024x768.jpeg](http://trs.or.th/wp-content/uploads/2023/01/sponsor-1024x768.jpeg)